Menene rawar guduma?

Da yake magana game da bututun guduma na lantarki, bari mu fara fahimtar menene guduma na lantarki?

Gudun wutar lantarki yana dogara ne akan rawar wutan lantarki kuma yana ƙara fistan tare da sandar haɗaɗɗiya ta hanyar injin lantarki.Yana matsawa iska baya da baya a cikin silinda, yana haifar da canje-canje na lokaci-lokaci a cikin matsa lamba na iska a cikin Silinda.Yayin da karfin iska ya canza, guduma ya sake komawa a cikin silinda, wanda yayi daidai da yin amfani da guduma don ci gaba da matsa maɓallin rawar jiki mai juyawa.Za a iya amfani da ɓangarorin ƙwanƙwasa guduma akan sassa masu ɓarna saboda suna haifar da saurin jujjuyawar motsi (tasiri mai yawa) tare da bututun rawar soja yayin da suke juyawa.Ba ya buƙatar aikin hannu da yawa, kuma yana iya haƙa ramuka a cikin siminti da dutse, amma ba ƙarfe, itace, filastik ko wasu kayan ba.

Rashin hasara shi ne cewa girgiza yana da girma kuma zai haifar da wani nau'i na lalacewa ga tsarin da ke kewaye.Ga sandunan ƙarfe a cikin simintin siminti, ƙwanƙolin rawar jiki na yau da kullun ba za su iya wucewa ba daidai ba, kuma girgizar za ta haifar da ƙura mai yawa, kuma girgizar za ta haifar da hayaniya mai yawa.Rashin ɗaukar isassun kayan kariya na iya zama haɗari ga lafiya.

Menene maƙarƙashiyar guduma?Ana iya bambanta su ta hanyar nau'ikan hannu guda biyu: SDS Plus da Sds Max.

SDS-Plus - Ramuka biyu da ramuka biyu zagaye rike

Tsarin SDS da BOSCH ya ɓullo da shi a 1975 shine ginshiƙan da yawa daga cikin bututun hamma na lantarki a yau.Har yanzu ba a san yadda ainihin abin rawar sojan SDS ya yi kama ba.A yanzu sanannen tsarin SDS-Plus Bosch da Hilti ne suka haɓaka.Yawancin lokaci ana fassara shi da "Spannen durch System" (tsarin matsawa mai saurin canzawa), ana ɗaukar sunanta daga kalmar Jamusanci "S tecken - D rehen - Tsaro".

Kyakkyawar SDS Plus shine kawai kuna tura bit ɗin rawar soja a cikin ɗigon ruwa mai ɗorewa.Babu matsawa da ake buƙata.Ba'a daidaita bit ɗin rawar sojan zuwa chuck ba, amma yana zamewa baya da gaba kamar fistan.Lokacin juyawa, ɗigon rawar soja ba zai zamewa daga cikin chuck godiya ga dimples guda biyu a kan gunkin kayan aiki zagaye.SDS shank drill bits don hammer drills sun fi sauran nau'ikan nau'ikan ramuka na shank saboda tsagi guda biyu, suna ba da damar yin guduma mai sauri mai sauri da ingantacciyar guduma.Musamman ma, ana iya haɗa raƙuman guduma da ake amfani da su don haƙa guduma a cikin dutse da siminti zuwa cikakken tsarin shank da chuck da aka yi musamman don wannan dalili.Tsarin sakin sauri na SDS shine daidaitaccen hanyar haɗe-haɗe don raƙuman guduma na yau.Ba wai kawai yana samar da hanya mai sauri, mai sauƙi da aminci don matse ɗigon rawar soja ba, yana kuma tabbatar da ingantacciyar wutar lantarki zuwa ga ma'aunin rawar jiki da kanta.

SDS-Max - Rimi zagaye zagaye biyar

SDS-Plus kuma yana da iyaka.Gabaɗaya, diamita na SDS Plus shine 10mm, don haka hako ƙananan ramuka da matsakaici ba matsala ba.Lokacin hako manyan ramuka ko zurfi, rashin isassun juzu'i na iya haifar da matsewar bututun kuma hannun ya karye yayin aiki.BOSCH ya haɓaka SDS-MAX bisa SDS-Plus, wanda ke da ramuka uku da ramuka biyu.Hannun SDS Max yana da tsagi guda biyar.Akwai buɗaɗɗen ramummuka guda uku da rufaffiyar ramummuka guda biyu (don hana ɗigon buɗaɗɗen tashi daga waje).Wanda aka fi sani da tsagi uku da rijiyoyin zagaye biyu, wanda kuma aka sani da riguna zagaye biyar.Hannun SDS Max yana da diamita na mm 18 kuma ya fi dacewa da aiki mai nauyi fiye da rike SDS-Plus.Saboda haka, SDS Max rike yana da karfin juyi fiye da SDS-Plus kuma ya dace da yin amfani da ƙananan tasirin tasirin diamita don manyan ayyukan rami mai zurfi.Mutane da yawa sun taɓa yarda cewa tsarin SDS Max zai maye gurbin tsohon tsarin SDS.A gaskiya ma, babban haɓakawa ga tsarin shine piston yana da tsayi mai tsayi, don haka lokacin da ya buga wasan motsa jiki, tasirin ya fi karfi kuma raguwa yana raguwa sosai.Duk da haɓakawa zuwa tsarin SDS, za a ci gaba da amfani da tsarin SDS-Plus.SDS-MAX's 18mm shank diamita yana haifar da ƙarin farashi yayin sarrafa ƙananan ƙira.Ba za a iya cewa maye gurbin SDS-Plus ba, sai dai kari.Ana amfani da guduma da na'urorin lantarki daban-daban a ƙasashen waje.Akwai nau'ikan hannu daban-daban da kayan aikin wutar lantarki don ma'aunin guduma daban-daban da kuma girman bit.

Dangane da kasuwa, SDS-plus shine ya fi kowa kuma yawanci yana ɗaukar raƙuman rawar soja daga 4 mm zuwa 30 mm (5/32 in. zuwa 1-1/4 in.).Jimlar tsawon 110mm, matsakaicin tsayi 1500mm.SDS-MAX yawanci ana amfani dashi don manyan ramuka da zaɓe.Tasirin rawar soja yawanci tsakanin 1/2 inch (13 mm) da 1-3/4 inch (44 mm).Tsawon gabaɗaya shine yawanci inci 12 zuwa 21 (300 zuwa 530 mm).


Lokacin aikawa: Oktoba-19-2023